งานเปิดตัวโครงการฟื้นฟูศีลธรรมโลกครั้งที่ 3พระอาทิตย์ส่องสว่างในยามกลางวัน พระจันทร์ส่องแสงในยามราตรีแต่แสงแห่งธรรมขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าส่องสว่างทั้งกลางวัน กลางคืน และส่องสว่างยาวนานมากว่า 2,500 ปีเช่นเดียวกันกับกระแสความตื่นตัวของโครงการฟื้นฟูศีลธรรมโลก (V-Star) ที่เกิดขึ้นอย่างตลอดต่อเนื่อง , เหล่าเด็กดี V-Star ต่างเร่งทำความดีกันอย่างไม่หยุดยั้ง ทำให้คุณพ่อ คุณแม่ คุณครูผู้ให้แสงสว่าง ผู้ใหญ่ใจดี พี่ๆSuper V-Guide ,V-Guide ,V-เก๋ , V-เก๋า , V-Peace , V-Cheer ทุกคนเกิดแรงบันดาลใจในการทำความดี ลงมาร่วมสนุกขอเป็นผู้นำฟื้นฟูศีลธรรมโลกอย่างเด็กดี V-Star บ้าง จนทำให้เกิดปรากฏการณ์สว่างเกิดขึ้นทุกวันและเมื่อวันที่ 14-15 กุมภาพันธ์ พ.ศ.2552 ที่ผ่านมา โครงการฟื้นฟูศีลธรรมโลก ครั้งที่ 3 เพื่อถวายเป็นพุทธบูชาได้เปิดตัวขึ้นอย่างเป็นทางการใน งานสัมมนาโครงการฟื้นฟูศีลธรรมโลกครั้งที่ 3 และพิธีรับทุนพระราชภาวนาวิสุทธิ์ แก่สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาทั่วประเทศ งานนี้มีผู้บริหารการศึกษา อาทิ ผู้อำนวยการสำนักเขตพื้นที่การศึกษา รองผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษา ศึกษานิเทศน์ ผู้อำนวยการโรงเรียน คณะครู เข้าร่วมในการสัมมนาครั้งนี้เพื่อรับนโยบายจากพระราชภาวนาวิสุทธิ์ เรื่องการปลูกฝังศีลธรรมให้แก่เยาวชนเด็กดี V-Star กว่า 500,000 คน และร่วมกันแลกเปลี่ยนประสบการณ์การทำงาน สร้างและพัฒนาเครือข่าย บ้าน วัด โรงเรียนและชุมชน ให้เข้มแข็ง เพื่อให้เกิดการฟื้นฟูศีลธรรมโลกอย่างแท้จริงงานสัมมนาในครั้งนี้เป็นไปด้วยความเข้มข้น คึกคัก สนุกสนาน เบิกบาน บุญบันเทิงสุดๆ แต่ละเขตพื้นที่การศึกษา ต่างช่วยกันระดมความคิด งัดกลยุทธ์เด็ดเตรียมพิชิตชัย ขึ้นแท่นเป็นเขตพื้นที่สว่าง ทั้งขยายใจ ขยายเป้า และขยายฐานการสร้างเด็กดี V-Star ให้เพิ่มมากยิ่งขึ้น โดยนโยบายหลักๆ ของคุณครูไม่ใหญ่ คือการสร้างโรงเรียน V-Star คุณภาพ , คัดเลือกโรงเรียน V-Star ที่มีความพร้อมพัฒนาเป็นโรงเรียนศูนย์เครือข่ายฟื้นฟูศีลธรรมโลก ให้ครบทุกเขตพื้นที่การศึกษา ทำหน้าที่เป็นเสมือนพี่เลี้ยงให้คำแนะนำและช่วยเหลือโรงเรียนที่เข้าร่วมโครงการ V-Star อีกทั้งพัฒนาให้เครือข่าย บ้าน วัด โรงเรียน ชุมชน ได้มีส่วนร่วมเป็นผู้นำฟื้นฟูศีลธรรมโลกอย่างแท้จริง(ไม่ใช่เฉพาะเด็กดี V-Star ที่จะเป็นผู้นำฟื้นฟูศีลธรรมโลก แต่ต้องสร้างให้ทุกคนร่วมกันเป็นผู้นำฟื้นฟูศีลธรรมโลก)ในโครงการฟื้นฟูศีลธรรมโลก ครั้งที่ 3 นี้ คุณครูไม่ใหญ่มีนโยบายให้เด็กดี V-Star เข้าร่วมกิจกรรมรวมพลังเด็กดี V-Star 2 ครั้ง คือ การรวมพลังเด็กดี V-Star ผู้นำฟื้นฟูศีลธรรมโลก ครั้งที่ 3 วันเสาร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ.2552 และครั้งที่ 4 วันเสาร์ที่ 12 ธันวาคม พ.ศ.2552 ณ มหารัตนวิหารคด ลานธรรมมหาธรรมกายเจดีย์ วัดพระธรรมกาย จ.ปทุมธานีทางด้านนายธวัชชัย พิกุลแก้ว ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษากาญจนบุรี เขต 4 และนายกสมาคมผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษา เผยความในใจว่า“ผมรู้สึกดีใจมากที่ได้มาร่วมโครงการฟื้นฟูศีลธรรมโลก ครั้งที่ 3 การปลูกฝังศีลธรรมนับว่าเป็นสิ่งที่ดี เพราะว่าจะได้ปลูกฝังนักเรียนให้มีความรู้คู่คุณธรรมซึ่งเป็นนโยบายสำคัญของกระทรวงศึกษาธิการฉะนั้นการฟื้นฟูศีลธรรมโลก จึงสมควรทำอย่างต่อเนื่อง และควรทำตลอดไปบรรยากาศวันนี้ดีมากครับ ทุกคนร่วมมือ ร่วมใจ ร่วมกันแสดงความคิดเห็นกันอย่างกว้างขวาง เป็นนิมิตหมายอันดีว่าต่อไปทุกเขตพื้นที่ก็จะมีความกระตือรือร้นสามารถจะขยายโครงการฟื้นฟูศีลธรรมโลก V-Star ไปยังทั่วประเทศให้ได้ครบ 100%ในฐานะที่ผมเป็นผอ.เขต ผมตั้งใจว่าจะทำให้ทุกโรงเรียน ในเขตเข้าโครงการนี้ 100% เพราะว่าตอนนี้เราก็ได้ส่ง ผอ.ร.ร.,คุณครูไปปฏิบัติธรรมที่สวนพนาวัฒน์และสามารถนำเอาระบบมาใช้ที่โรงเรียน เพื่อเสริมสร้างให้เด็กมีความรู้คู่คุณธรรม ซึ่งเป็นเรื่องที่สำคัญมาก ถ้าเด็กมีคุณธรรมแล้ว ต่อไปอนาคตของประเทศไทยจะดี จะไม่มีการแตกแยกแต่จะรักและสามัคคีกันสำหรับโครงการฟื้นฟูศีลธรรมโลก ครั้งที่ 3 ก็อยากให้ทุกเขตพื้นที่การศึกษา ครู บุคลากร นักเรียน ผู้ปกครอง ชุมชนอยากจะให้ร่วมมือกันทุกฝ่าย เพราะองค์กรส่วนท้องถิ่น อบจ. อบต. กำนัน ผู้ใหญ่บ้านหรือจังหวัด ควรจะสนับสนุนโครงการนี้ เพราะเป็นโครงการที่มีประโยชน์ต่อตัวเด็กและประเทศชาติ อีกทั้งยังเป็นเครื่องพิสูจน์ว่าพระพุทธศาสนาสร้างให้คนเป็นคนดีผมอยากกราบนมัสการพระเดชพระคุณหลวงพ่อทั้งสองครับว่าทางเขตพื้นที่การศึกษานั้น ก็จะทำให้ดีที่สุดเพื่อพระเดชพระคุณหลวงพ่อ และกระผมเองก็ปวารณาตัวว่าจะทำให้ดีที่สุด โดยทำให้เป็นตัวอย่าง จะเริ่มที่เขตพื้นที่ของผมเองก่อน แล้วก็จะขยายออกต่อๆไป ผมขอปวารณาตัวครับ”
![](https://www.dmc.tv/qrcode/cache/qr-code-200-4834.png)
http://goo.gl/jo3sZ